Sửa lại các giấy tờ cá nhân thống nhất về ngày tháng năm sinh

Sửa lại các giấy tờ cá nhân thống nhất về ngày tháng năm sinh. Điều chỉnh lại thông tin giấy tờ bị sai ngày tháng năm sinh.

Tóm tắt câu hỏi:

Gửi ban tư vấn luật, công ty luật Dương Gia. Hiện nay trên giấy khai sinh và các giấy tờ cá nhân khác như bằng đại học, học bạ ngày khai sinh được để là 29/02/1989, nhưng năm 1989 không có ngày 29/2 vậy nếu tôi muốn sửa đổi lại toàn bộ giấy tờ trên về ngày đúng thì tôi phải làm những gì, hồ sơ xin sửa đổi gồm giấy tờ gì? Rất mong nhận được hướng dẫn của ban tư vấn?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1. Điều chỉnh ngày sinh trong giấy khai sinh

– Căn cứ quy định tại Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ – CP về điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch:

“Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

2. Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.”

Xem thêm: Dịch vụ tách nền ảnh sản phẩm Trong Ngày!

Xem thêm: Đất trồng cây hàng năm là gì? Cách chuyển đất trồng cây lên đất thổ cư?

Theo quy định của Nghị định 123/2015/NĐ – CP:Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14 tuổi; bổ sung hộ tịch cho công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.”

– Thủ tục cải chính hộ tịch được quy định tại Điều 28 Luật hộ tịch 2014 như sau:

1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp – hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

3. Trường hợp đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.

Trường hợp nơi đăng ký hộ tịch trước đây là Cơ quan đại diện thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Bộ Ngoại giao để chuyển đến Cơ quan đại diện ghi vào Sổ hộ tịch.

Xem thêm: Thuế sử dụng đất là gì? Cách tính tiền thuế sử dụng nhà đất hàng năm?

Xem thêm: 5 loại giấy tờ nên cập nhật ngay sau khi làm thẻ CCCD gắn chip để tránh gặp rắc rối – Báo An Giang Online

Vậy, trong trường hợp này, cơ quan có thẩm quyền sẽ cấp cho bạn trích lục bản sao hộ tịch hoặc ghi trực tiếp nội dung thay đổi vào Giấy khai sinh về ngày sinh của bạn.

Sua-lai-cac-giay-to-ca-nhan-thong-nhat-ve-ngay-thang-nam-sinh

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

2. Đính chính thông tin ngày sinh trong sổ hộ khẩu

Theo quy định tại khoản 2 Điều 29 Luật cư trú 2006, về việc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu: “2. Trường hợp có thay đổi về họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh hoặc các thay đổi khác về hộ tịch của người có tên trong sổ hộ khẩu thì chủ hộ hoặc người có thay đổi hoặc người được uỷ quyền phải làm thủ tục điều chỉnh. Người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu, giấy khai sinh hoặc quyết định đ­ược phép thay đổi của cơ quan có thẩm quyền về đăng ký hộ tịch; nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn nếu có sự sai sót trong việc ghi tên trong sổ hộ khẩu thì người là chủ hộ hoặc bạn nên đến cơ quan nhà nước nơi cấp sổ hộ khẩu làm thủ tục thay đổi hộ khẩu.

3. Đính chính thông tin trên chứng minh thư nhân dân hoặc căn cước công dân

– Đính chính thông tin trên chứng minh thư nhân dân

Xem thêm: Nội dung quy luật thống nhất và đấu tranh giữa các mặt đối lập

Căn cứ quy định thủ tục đổi, cấp lại CMTND trong Thông tư 04/1999/TT-BCA(C13) quy định:

Xem thêm: 5 loại giấy tờ bạn cần phải đổi thông tin sau khi có thẻ CCCD gắn chip

– Đơn trình bầy rõ lý do đổi CMND hoặc cấp lại, có xác nhận của Công an phường, xã, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, ảnh dán vào đơn và đóng dấu giáp lai;

– Xuất trình hộ khẩu thường trú (Sổ hộ khẩu gia đình hoặc giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể). Ở những địa phương chưa cấp hai loại sổ hộ khẩu trên Công an nơi làm thủ tục cấp CMND căn cứ vào sổ đăng ký hộ khẩu, chứng nhận đăng ký hộ khẩu thường trú của Công an xã, phường, thị trấn;

– Đối với những trường hợp thay đổi họ tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh, đổi lại CMND phải xuất trình Quyết định của cơ quan có thẩm quyền cho phép thay đổi các nội dung trên đây;

– Chụp ảnh (như trường hợp cấp mới);

– Kê khai tờ khai cấp chứng minh nhân dân theo mẫu;

– Vân tay hai ngón trỏ có thể in vào tờ khai theo mẫu hoặc cơ quan Công an thu vân tay hai ngón qua máy lấy vân tay tự động để in vào tờ khai và CMND;

– Nộp lệ phí;

Xem thêm: Có phải đăng ký lại giảm trừ gia cảnh hàng năm hay không?

– Các trường hợp đổi CMND phải nộp lại giấy CMND theo Quyết định số 143/CP ngày 9-8-1976 của Hội đồng Chính phủ (nếu có), CMND đã hết hạn sử dụng, hư hỏng hoặc có thay đổi nội dung cho cơ quan công an ngay khi làm thủ tục đổi để lưu chung với hồ sơ.

Những trường hợp mất hồ sơ do thất lạc, hoả hoạn, bão lụt và các trường hợp bất khả kháng, cơ quan công an phải thông báo khi công dân đến làm thủ tục cấp đổi, cấp lại CMND thì làm thủ tục cấp mới cho những đối tượng này.

Sau khi đính chính các giấy tờ trên, bạn tiếp tục tiến hành thủ tục đính chính các giấy tờ còn lại theo quy định của pháp luật. Bạn có thể tiến hành thủ tục pháp lý khác ngay sau khi có các giấy tờ trên.

Mời các bạn xem thêm danh sách tổng hợp Chỉnh sửa giấy tờ 5 số hay nhất và đầy đủ nhất

Nguồn: https://luatduonggia.vn/sua-lai-cac-giay-to-ca-nhan-thong-nhat-ve-ngay-thang-nam-sinh/

Related Posts