Nhân viên làm giả giấy tờ, tài liệu của cơ quan tổ chức thì chủ có phạm tội không?

Nhân viên làm giả giấy tờ, tài liệu của cơ quan tổ chức thì chủ có phạm tội không?

“Xin được luật sư tư vấn: anh trai tôi là chủ của quán photocopy, vừa rồi nhân viên của quán có làm giả giấy tờ, tài liệu cho khách và bị công an bắt giữ. Vậy trong trường hợp nhân viên làm giả giấy tờ, tài liệu cho khách thì anh trai tôi có phạm tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức không?”

  • Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định pháp luật
  • Hỏi về kiện đòi tài sản
  • Hành vi de dọa chiếm đoạt tài sản

Tư vấn pháp luật Hình sựnhân viên làm giả

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về: Nhân viên làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan tổ chức thì chủ quán photo có phạm tội không, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 341 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 về Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức thì:

Điều 341. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức

1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Làm từ 02 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác đến 05 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác;

d) Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm ít nghiêm trọng hoặc tội phạm nghiêm trọng;

đ) Thu lợi bất chính từ 10.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;

e) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Làm 06 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác trở lên;

b) Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

c) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Theo thông tin bạn cung cấp thì anh trai bạn là chủ của quán photocopy, vừa rồi nhân viên của quán có làm giả giấy tờ, tài liệu cho khách và bị công an bắt giữ. Hành vi làm giả giấy tờ, tài liệu giả của nhân viên trong quán có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức” theo quy định tại Điều 341 Bộ luật Hình sự. Còn việc anh trai bạn có phạm tội nêu trên hay không thì còn phải dựa trên các yếu tố:

+) Nếu anh trai bạn không hề biết về việc nhân viên trong quán làm giấy tờ, tài liệu giả thì anh trai sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

+) Nếu anh trai bạn biết nhân viên làm giả giấy tờ, tài liệu giả nhưng vẫn không có ý kiến gì thì anh trai bạn có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Bởi, anh trai bạn là chủ quán photo nên anh trai bạn có quyền cho hoặc không cho nhân viên in các giấy tờ tài liệu nên nếu trong trường hợp anh trai bạn biết và không đưa ra ý kiến thì tức là anh trai bạn đã đồng ý với hành vi vi phạm theo đó thì anh trai bạn sẽ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức” trong vai trò đồng phạm.

nhân viên làm giả

Tư vấn pháp luật hình sư trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Như vậy, trường hợp này thì trong quá trình điều tra, cơ quan điều tra sẽ phải làm rõ việc anh bạn có biết về hành vi phạm tội nêu trên hay không. Nếu anh bạn biết mà không hề có ý kiến gì để cho nhân viên làm giả giấy tờ, tài liệu thì anh trai bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức” với vai trò đồng phạm. Và mức hình phạt trong trường hợp này là bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Nhân viên làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan tổ chức thì chủ quán photo có phạm tội không. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

  • Làm giả giấy chứng nhận học viên thì có phạm tội không?
  • Làm giả giấy tờ để bán đất có phải chịu trách nhiệm hình sự

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Mời các bạn xem thêm danh sách tổng hợp Photoshop giấy tờ ưu tiên hay nhất và đầy đủ nhất được tổng hợp bởi photoshop360.com

Nguồn: https://luatannam.vn/hinh-su-vn/nhan-vien-lam-gia-giay-to-tai-lieu-cua-co-quan-to-chuc-thi-chu-co-pham-toi-khong

Related Posts