Có được sử dụng giấy tờ nhà đất photo công chứng để thực hiện quyền chuyển nhượng không?

Video Có được sử dụng giấy tờ nhà đất photo công chứng để thực hiện quyền chuyển nhượng không?

Có được sử dụng giấy tờ nhà đất photo công chứng để thực hiện quyền chuyển nhượng không? Điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào Luật sư, Tôi có một thắc mắc mong được luật sự tư vấn giúp! Tôi có nộp nhiều giấy tờ liên quan để xin visa du lịch Canada cho dịch vụ làm visa, trong bộ hồ sơ có “Giấy sở hữu nhà có photo công chứng 09/10/16”, tuy nhiên hiện tại dịch vụ báo làm mất giấy tờ này của tôi. Như vậy, nếu người này mang giấy tờ này đi giao dịch mua bán nhà thì có hiệu lực của pháp luật không? Giấy tờ công chứng có hiệu lực bao lâu? nếu họ không có bản chính thì có thể thay đổi được gì không? Mong nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi vì bây giờ họ xin lỗi và nói lỡ mất rồi không tìm thấy, tôi cũng không muốn làm khó họ. Tuy nhiên, nếu lỡ họ làm giao dịch mua bán hay cầm cố thì có hiệu lực không, tôi có cần thưa chính quyền không? Mong nhờ Luật sư tư vấn giúp! Trân trọng cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

– Khoản 1 Điều 2 Luật công chứng năm 2014 quy định như sau: “Công chứng là việc công chứng viên của một tổ chức hành nghề công chứng chứng nhận tính xác thực, hợp pháp của hợp đồng, giao dịch dân sự khác bằng văn bản (sau đây gọi là hợp đồng, giao dịch), tính chính xác, hợp pháp, không trái đạo đức xã hội của bản dịch giấy tờ, văn bản từ tiếng Việt sang tiếng nước ngoài hoặc từ tiếng nước ngoài sang tiếng Việt (sau đây gọi là bản dịch) mà theo quy định của pháp luật phải công chứng hoặc cá nhân, tổ chức tự nguyện yêu cầu công chứng”.

– Điều 5 Luật công chứng năm 2014 có quy định về giá trị pháp lý của văn bản công chứng như sau:

“Điều 5. Giá trị pháp lý của văn bản công chứng

1. Văn bản công chứng có hiệu lực kể từ ngày được công chứng viên ký và đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng.

2. Hợp đồng, giao dịch được công chứng có hiệu lực thi hành đối với các bên liên quan; trong trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện nghĩa vụ của mình thì bên kia có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp các bên tham gia hợp đồng, giao dịch có thỏa thuận khác.

Xem thêm: Hợp đồng đặt cọc là gì? Hợp đồng đặt cọc có cần công chứng không?

3. Hợp đồng, giao dịch được công chứng có giá trị chứng cứ; những tình tiết, sự kiện trong hợp đồng, giao dịch được công chứng không phải chứng minh, trừ trường hợp bị Tòa án tuyên bố là vô hiệu.

4. Bản dịch được công chứng có giá trị sử dụng như giấy tờ, văn bản được dịch”.

– Tại Điều 158 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về quyền sở hữu như sau:

“Điều 158. Quyền sở hữu

Quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, quyền sử dụng và quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu theo quy định của luật”.

Co-duoc-su-dung-giay-to-nha-dat-photo-cong-chung-de-thuc-hien-quyen-chuyen-nhuong-khong

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

Như vậy, đối với trường hợp bên dịch vụ làm mất giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà, tuy nhiên giấy tờ này chỉ công chứng và bạn đang lo sợ người cầm giấy này làm giao dịch mua bán hay cầm cố. Trường hợp bạn lo sợ sẽ không phát sinh, bởi chỉ những người có quyền sở hữu – đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử hữu nhà hoặc người được người sở hữu ủy quyền mới thực hiện được giao dịch mua bán.

Xem thêm: Photo công chứng giấy tờ tuỳ thân ở đâu? Lệ phí chứng thực giấy tờ?

Qua bài viết này chúng tôi hi vọng sẽ giúp các bạn hiểu rõ về Photoshop giấy tờ quyền sử dụng đất hay nhất và đầy đủ nhất

Nguồn: https://luatduonggia.vn/co-duoc-su-dung-giay-to-nha-dat-photo-cong-chung-de-thuc-hien-quyen-chuyen-nhuong-khong/

Related Posts